Việt kiều có được mua nhà tại Việt Nam không ?
Luật sư tư vấn miễn phí: 0908 893 458 - 0932 297 115
Tư vấn online
Luật sư Phạm Việt
090 889 3458 - 093 229 7115
luatsuphamviet@gmail.com
Luật sư Lan Hương
0983 123 028 - 0932 313 819
luatsulanhuong@gmail.com
Bài viết quan tâm nhiều
Tư vấn Hợp đồng
Việt kiều có được mua nhà tại Việt Nam không ?

Pháp luật Việt Nam hiện nay đã cho phép người Việt Nam định cư ở nước ngoài sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

Theo quy định tại Điều 121 Luật đất đai năm 2003 và Điều 126 Luật nhà ở năm 2005 thì người Việt Nam định cư ở nước ngoài có quốc tịch Việt Nam nếu được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì được quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam. Bạn có thể đứng tên xin cấp GCN quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Theo quy định của pháp luật, để chứng minh quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất và xin cấp GCN quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất bạn cần phải có các giấy tờ sau:

- Hộ chiếu Việt Nam còn giá trị; trong trường hợp mang hộ chiếu nước ngoài thì phải có một trong các giấy tờ chứng minh còn quốc tịch Việt Nam theo quy định của pháp luật về quốc tịch;

- Giấy tờ chứng minh điều kiện cư trú tại Việt Nam như Sổ tạm trú hoặc giấy tờ xác nhận về việc đăng ký tạm trú tại địa phương do công an phường, xã, thị trấn nơi người đó cư trú cấp hoặc Thẻ tạm trú hoặc có dấu chứng nhận tạm trú đóng vào hộ chiếu với thời hạn được tạm trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên do cơ quan quản lý xuất nhập cảnh của Việt Nam cấp;

- Giấy tờ mua bán nhà và quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên;

- Xác nhận của UBND xã về thời điển mua nhà.

Trân trọng !

 Luật Sư Đào Dương

Quý khách cần tư vấn pháp luật miễn phí xin vui lòng liên hệ theo địa chỉ:
CÔNG TY LUẬT PHẠM VIỆT - Số 151 Phùng Hưng - Hoàn Kiếm - Hà Nội
Điện thoại: 0908 893 458 - 0932 297 115  - 0932 313 819 - Email:
luatsuphamviet@gmail.com

Các bài viết khác:
Công chứng hợp đồng
Hợp đồng mua bán nhà ở có điều kiện
Mua bán, chuyển nhượng bất động sản bằng cách ứng trước, trả chậm, trả dần
Nguyên tắc và năng lực bồi thường thiệt hại theo luật dân sự
HỢP ĐỒNG BÁN HÀNG ĐA CẤP
Lợi ích của việc đặt cọc
Quy định về đặt cọc khi mua bán
Mua nhà đất bằng giấy viết tay
Tìm hiểu về Hợp đồng